Email: phanvienmiennam@gmail.com
Banner mobi
Bộ Xây Dựng Học Viện Cán Bộ Quản Lý Xây Dựng và Đô Thị Phân Viện Cán Bộ Quản Lý Xây Dựng và Đô Thị Miền Nam
Xuất khẩu các sản phẩm làm từ đá tự nhiên cần điều kiện gì?

Mới đây, Bộ Xây dựng có Văn bản số 143/BXD-VLXD hướng dẫn xuất khẩu các sản phẩm đá làm từ đá tự nhiên.

 

Sản phẩm đá ốp lát từ đá tự nhiên cần phải có nguồn gốc khoáng sản hợp pháp và đảm bảo các chỉ tiêu kỹ thuật theo quy định thì mới đáp ứng điều kiện xuất khẩu (ảnh minh họa: Internet).

 

Bộ Xây dựng có nhận được văn bản của các doanh nghiệp sản xuất đá trong xây dựng đề nghị được hướng dẫn xuất khẩu sản phẩm đá làm từ đá tự nhiên.

 

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

 

Theo báo cáo của các doanh nghiệp, sản phẩm đá ốp lát, đá chẻ, đá vê viên, đá mỹ nghệ... được sử dụng nguyên liệu tận thu từ các mỏ đá làm vật liệu xây dựng thông thường do UBND tỉnh Nghệ An, Hà Nam, Thanh Hóa, Nghệ An, Yên Bái cấp giấy phép khai thác khoáng sản theo quy định pháp luật về khoáng sản.

 

Theo quy định tại khoản 1, Điều 3, Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng: “Khoáng sản làm vật liệu xây dựng xuất khẩu có nguồn gốc hợp pháp bao gồm khoáng sản được khai thác theo giấy phép khai thác khoáng sản, giấy phép khai thác tận thu khoáng sản hoặc quyết định việc khai thác khoáng sản đi kèm của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp còn hiệu lực theo quy định của pháp luật về khoáng sản”.

 

Như vậy, việc xuất khẩu sản phẩm đá của các doanh nghiệp phải có nguồn gốc khoáng sản theo nội dung nêu trên và đảm bảo quy cách, chỉ tiêu kỹ thuật phù hợp với quy định tại Phụ lục I, Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng.

 

Căn cứ nội dung nêu trên, Bộ Xây dựng đề nghị các doanh nghiệp liên hệ với cơ quan hải quan để thực hiện việc kiểm tra, áp mã số hàng hóa xuất khẩu đảm bảo đúng quy định pháp luật về hải quan.

Theo Báo Xây dựng

 

Tin liên quan
Xâm phạm công trình kè, chống sạt lở bị phạt bao nhiêu tiền?

Xâm phạm công trình kè, chống sạt lở bị phạt bao nhiêu tiền?

14.01.2022Lượt xem: 462

Chính phủ ban hành Nghị định số 03/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống thiên tai; thủy lợi; đê điều.
Xem thêm
Có thể điều chỉnh định mức dự toán cho phù hợp thực tế

Có thể điều chỉnh định mức dự toán cho phù hợp thực tế

07.01.2022Lượt xem: 550

Trường hợp việc vận dụng, áp dụng định mức do Bộ Xây dựng công bố không phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương thì tổ chức điều chỉnh định mức hoặc xây dựng định mức mới cho phù hợp theo quy định.
Xem thêm
TỔNG CÔNG TY ĐIỆN LỰC MIỀN NAM Trường Đại Học Bách Khoa - Đại Học Quốc Gia Tp.HCM. Trường Đại Học Sư Phạm Kỹ Thuật - Tp.HCM TỔNG CÔNG TY XÂY DỰNG SỐ 1 – CTCP Bộ Xây Dựng ĐH Tôn Đức Thắng Sở Xây Dựng TPHCM Sở Xây Dựng Bến Tre TRƯỜNG CAO ĐẲNG XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH TRƯỜNG ĐẠI HỌC KIẾN TRÚC TP HỒ CHÍ MINH TRƯỜNG CAO ĐẲNG KIẾN TRÚC-XÂY DỰNG TP.HCM Trường Cao đẳng Điện lực Thành phố Hồ Chí Minh Sở Nội vụ TPHCM Tây Ninh
Copyright © PHÂN VIỆN CÁN BỘ QUẢN LÝ XÂY DỰNG & ĐÔ THỊ MIỀN NAM .
Đang online: 105   |   Ngày: 160   |   Tháng: 49316   |   Tổng truy cập: 2769609
Zalo
Hotline: 0916 891 635

PHÂN VIỆN CÁN BỘ QUẢN LÝ XÂY DỰNG & ĐÔ THỊ MIỀN NAM

PHÂN VIỆN CÁN BỘ QUẢN LÝ XÂY DỰNG & ĐÔ THỊ MIỀN NAM

PHÂN VIỆN CÁN BỘ QUẢN LÝ XÂY DỰNG & ĐÔ THỊ MIỀN NAM